Chạy xe không chính chủ, có bị phạt ‘gấp đôi’ hay không?

0
134

Trong những ngày qua, vấn đề ‘chạy xe không chính chủ bị phạt gấp đôi’ đã khiến người dân hoang mang vì những thông tin sai lệch sự thật do chưa hiểu rõ luật trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP đưa ra. Vậy chạy xe không chính chủ, có bị phạt ‘gấp đôi’ hay không?

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 6, Thông tư 15/2014/TT-BCA
Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe. Như vậy người mua phải làm thủ tục sang tên trong khoảng thời gian theo quy định. Nếu không thì sau này làm thủ tục gì liên quan đến đăng ký xe cũng bị phạt.

Tại mức phạt cũ, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP:
Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.
Mức phạt có tăng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP:
Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô;
  Ô tô đỗ 1/2 xe trên vỉa hè có bị xử phạt?

Ngoài ra khi xe tham gia giao thông trên đường hoặc bị dừng xe bởi bất kỳ lỗi vi phạm nào thì CSGT cũng không được hỏi han, điều tra, xác minh về việc có làm thủ tục mua bán xe hay không. Việc xác minh để xử phạt hành vi này cũng chỉ được thực hiện khi xe liên quan đến tai nạn; khi làm thủ tục liên quan đến đăng ký xe.

Vì thế, hiểu một cách đơn giản là Luật không quy định chỉ được đi xe đứng tên mình, do đó nhà 5 người đi chung 1 xe vô tư. Nếu thiếu xe có thể sang nhà hàng xóm mượn một chiếc đi vô tư, chỉ cần có đủ giấy tờ xe, bảo hiểm, bằng lái là được.

 

 

 

=======================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI


CÔNG TY LUẬT DRAGON


Giám đốc - Thạc sĩ Luật sư:  Nguyễn Minh Long


Tư vấn và cung cấp dịch vụ
Mức xử phạt các lỗi
Cấp lại giấy phép lái xe
Cấp lại biển số xe
Trách nhiệm khi gây tai nạn
Sang tên đổi chủ phương tiện
Khiếu nại - Khiếu kiện CSGT
Tư vấn bảo hiểm xe
Tư vấn pháp lý chủ tàu thuyền vi phạm
Cấp phù hiệu xe

Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.


Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội


Tổng đài: 1900 599 979 


Hotline: 098.301.9109


Email: dragonlawfirm@gmail.com

Hệ thống Website:


www.vanphongluatsu.com.vn
www.congtyluatdragon.com
www.luatsubaochua.vn
www.giaothongvietnam.vn