Chưa đủ tuổi lái xe máy gây tai nạn chết người

109

Hiện nay có rất nhiều học sinh, thanh thiếu niên chưa đủ tuổi đi xe máy khi chưa có bằng lái. Vậy trong trường hợp gây tai nạn giao thông làm chết người sẽ chịu hình phạt như thế nào?

Luật sư tư vấn luật giao thông Công ty luật Dragon trả lời

Người chưa đủ tuổi lái xe máy gây tai nạn giao thông có thể phạm tội theo quy định của pháp luật. Dựa vào tính chất của hành vi và mức độ thiệt hại, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 264 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Hình phạt tù cao nhất có thể lên đến 07 năm, và còn có thể bị phạt tiền lên đến 30 triệu đồng. Nếu bạn cần tìm hiểu thêm hoặc cần tư vấn cụ thể, hãy liên hệ với luật sư để được hỗ trợ.