Đi vào đường cấm nhưng không có biển báo hiệu có bị xử phạt hay không?

Hãy Like để trở thành Fan của GIAO THÔNG VIỆT NAM để được tư vấn miễn phí trên Facebook.

Câu hỏi gửi đến Tổng đài tư vấn giao thông 1900599979:

Trong trường hợp đi vào đường có cấm mà không có biển báo cấm thì có bị xử phạt không? Mức phạt bao nhiêu.

Tổng đài tư vấn Luật giao thông 1900.599.979  Trả lời câu hỏi:

Chính phủ đã ban hành Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định chi tiết về hình thức xử phạt, mức độ xử phạt đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Đối với ô tô: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

Điểm b, Khoản 4, Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: “Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a. Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định.

Như vậy, các hành vi đi vào đường có biển báo là đường cấm đều bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP. Tuy nhiên các hành vi trên đều là những hành vi được cấu thành bởi lỗi cố ý, tức là những người vi phạm đã nhìn thấy  trước được hậu quả xảy ra, những vấn để mặc để tiến hành hành vi vi phạm. Quay trở lại với việc “ Có được xử phạt đi vào đường cấm nhưng không có biển báo trước ” thì người tham gia giao thông sẽ không bị xử phạt khi tham gia giao thông trên các tuyến đường, tuyến phố không có biển báo giao thông về đường cấm ô tô. Bởi lẽ, nguyên tắc xuyên suốt khi tham gia giao thông đó là, chấp hành nội dung của biển báo giao thông và hiệu lệnh của những người tham gia điều tiết giao thông.

Chính vì vậy anh sẽ không bị xử phạt đi vào đường cấm mà không có biển báo trước.

Nếu bị xử phạt thì mức xử phạt: “Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng”

Muốn biết thêm thông tin liên hệ 1900.599.979.

_________________________
Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Website: www.congtyluatdragon.vn
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Tags: , ,