Người đi bộ gây tai nạn giao thông làm chết người có thể bị phạt tù hay không?

132

Theo Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, người đi bộ nếu vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ mà gây tai nạn giao thông làm chết người có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

Mức hình phạt cụ thể tùy thuộc vào các yếu tố sau:

  • Mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm:
    • Gây chết người từ 1 đến 2 người: Phạt tù từ 3 năm đến 7 năm.
    • Gây chết người từ 3 đến 5 người: Phạt tù từ 7 năm đến 15 năm.
    • Gây chết người từ 6 người trở lên: Phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.
  • Hậu quả của tai nạn:
    • Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Ngoài ra, người gây tai nạn còn phải bồi thường thiệt hại cho gia đình người bị hại theo quy định của pháp luật.

Dưới đây là một số trường hợp người đi bộ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ:

  • Đi bộ trên phần đường dành cho xe cơ giới.
  • Đi bộ lấn sang phần đường dành cho xe cơ giới khi không có vạch kẻ đường hoặc biển báo cho phép.
  • Đi bộ qua đường khi có tín hiệu đèn đỏ hoặc đèn vàng.
  • Đi bộ qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường hoặc biển báo qua đường.
  • Bật qua đường đột ngột, không chú ý quan sát.
  • Đi bộ trong khi sử dụng điện thoại di động hoặc tai nghe.

Để tránh gây tai nạn giao thông, người đi bộ cần:

  • Tuân thủ luật giao thông đường bộ.
  • Chú ý quan sát khi tham gia giao thông.
  • Đi đúng phần đường, đúng vạch kẻ đường.
  • Có ý thức bảo vệ bản thân và người khác.

Tai nạn giao thông là vấn đề nhức nhối trong xã hội hiện nay. Mỗi cá nhân cần nâng cao ý thức trách nhiệm trong việc tham gia giao thông để góp phần xây dựng một môi trường giao thông an toàn, văn minh.