Luật sư Dragon tư vấn lỗi vượt đèn đỏ

Hãy Like để trở thành Fan của GIAO THÔNG VIỆT NAM để được tư vấn miễn phí trên Facebook.

Câu hỏi tư vấn:

Ngày 21/09/2010, em có vi phạm luật giao thông lỗi vượt đèn đỏ. CSGT lập biên bản xử lý vi phạm hành chính và thu giữ một giấy phép lái xe, hẹn 5 ngày sau lên giải quyết nhưng sau đó em không có mặt ở Hà Nội một thời gian dài.

Ngày 10/08/2011 em có lên đội CSGT số 1 để giải quyết thì họ nói em về làm bản tường trình lý do vì sao bây giờ mới giải quyết.

Ngày 12/08/2011 em lên để giải quyết thì 1 anh CSGT nói là em nên để qua ngày 21/9 (tức là hết 1 năm) thì lên giải quyết và lúc đó em chỉ bị nhắc nhở thôi chứ không bị phạt tiền nữa.

Em xin hỏi có văn bản nào quy định như vậy không ạ?

Em xin chân thành cám ơn!

Ban tư vấn Công ty Luật Dragon trả lời Quý khách như sau:

Khoản 3 Điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 04 năm 2010 Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ có quy định như sau: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;”

Như vậy theo quy định của pháp luật thì lỗi của bạn là lỗi vượt đèn đỏ, sẽ b xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng và không bị thu giữ giấy phép lái xe.

Bạn nên đến cơ quan nơi lập biên bản xử lý lỗi của bạn để sớm giải quyết.

Trân trọng cảm ơn sự quan tâm của Quý khách dành cho Công ty chúng tôi!

Để được tư vấn cụ thể hay biết thêm thông tin xin liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DRAGON

Đại diện   : Luật sư Nguyễn Minh Long

Chức vụ   : Giám đốc

Tel            : 04 3769 0144                Fax     : 04 3769 0143

Mobile     : 091 303 1525

Email        : congtyluatdragon@yahoo.com

Website    : www.congtyluatdragon.com

Tags: , , , , , ,