Đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu tiền?

307
Tùy phương tiện mà người tham gia giao thông điều khiển sẽ phải chịu các mức phạt khác nhau đối với lỗi vi phạm đi vào đường cấm.

Trên mạng xã hội những ngày qua lan truyền nhiều clip về tình trạng người điều khiển ô tô, xe máy vi phạm, ngang nhiên đi vào đường một chiều, gây cản trở giao thông và gây tai nạn giao thông.

Nhiều người thắc mắc về mức xử phạt đối với hành vi đi vào đường cấm hiện nay ra sao?

Tùy từng phương tiện mà người tham gia giao thông điều khiển sẽ phải chịu các mức phạt khác nhau đối với lỗi vi phạm đi vào đường cấm.

Đối với xe ô tô: Điểm b Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000-1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”.

Đối với xe mô tô: Điểm i Khoản 4 Điều 6 quy định: Phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng đối với hành vi đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm giao thông đường bộ, trong đó, phạt tiền từ 200.000-400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”.

  Hỏi luật giao thông đường bộ - www.giaothongvietnam.vn

Ngoài ra, Điểm a Khoản 8 quy định: Phạt tiền từ 7 – 8 triệu đồng đối với người điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1-3 tháng. Nếu gây tai nạn giao thông bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2-4 tháng.

Nếu vì lý do đặc biệt mà xe cơ giới cần đi vào đường cấm, khu vực cấm, chủ xe hoặc người điều khiển phương tiện phải có giấy phép của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Thủ tục xin cấp giấy phép đi vào đường cấm phải có đơn của chủ xe hoặc người lái xe (kèm theo hồ sơ) gửi đến Phòng CSGT đường bộ của công an tỉnh, thành phố. Trong đơn phải ghi rõ tên chủ xe, số đăng ký xe, loại xe, đi vào đường nào, phố nào thuộc phường hoặc quận nào, vì lý do gì, đi vào ngày nào, thời gian nào trong ngày.

  Khi nào CSGT cẩu xe, không dán thông báo phạt nguội?