Người đang bị tước giấy phép lái xe vẫn tiếp tục điều khiển xe thì bị xử phạt lỗi gì? Chủ phương tiện đưa xe cho người bị tước giấy phép lái xe thì bị xử lý như thế nào?

114

Tôi điều khiển xe ô tô tải của công ty. Trước đó tôi có vi phạm lỗi vượt đèn đỏ đang trong thời gian tước giấy phép lái xe 02 tháng. Vậy cho tôi hỏi trong thời gian bị tước Giấy phép lái xe thì tôi vẫn điều khiển xe thì bị phạt lỗi gì? Mức phạt thế nào? Phía công ty của tôi có bị xử phạt gì không? Xin cảm ơn!

Người đang bị tước giấy phép lái xe vẫn tiếp tục điều khiển xe thì bị xử phạt lỗi gì?

Căn cứ khoản 4 Điều 81 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, quy định về việc điều khiển xe trong thời hạn tước giấy phép lái xe như sau:

“Điều 81. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt…4. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, nếu cá nhân, tổ chức vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép, chứng chỉ hành nghề.5. Trường hợp người có hành vi vi phạm bị áp dụng hình thức xử phạt tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề nhưng thời hạn sử dụng còn lại của giấy phép, chứng chỉ hành nghề đó ít hơn thời hạn bị tước thì người có thẩm quyền vẫn ra quyết định xử phạt có áp dụng hình thức tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo quy định đối với hành vi vi phạm. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được làm thủ tục cấp đổi, cấp mới giấy phép, chứng chỉ hành nghề….”Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp của bạn trước đây đã vi phạm lỗi vượt đèn đỏ và đang bị tước giấy phép lái xe 2 tháng. Cho nên, nếu bạn tiếp tục điều khiển xe thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép.

 

Xử phạt hành vi bị tước giấy phép lái xe vẫn tiếp tục điều khiển xe ra sao?

Căn cứ khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới…8. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:a) Có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 03 tháng;b) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia;c) Sử dụng Giấy phép lái xe không hợp lệ (Giấy phép lái xe có số phôi ghi ở mặt sau không trùng với số phôi được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe).9. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên;b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc sử dụng Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm c khoản 5; điểm b, điểm d khoản 7; điểm c khoản 8; điểm b khoản 9 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, Giấy phép lái xe không hợp lệ;b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5, điểm d khoản 7, điểm c khoản 8 bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”Như vậy, theo phân tích trên thì trường hợp bị tước giấy phép lái xe vẫn tiếp tục điều khiển thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép lái xe. Cho nên, điều khiển xe ô tô không có Giấy phép lái xe thì bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Chủ phương tiện đưa xe cho người bị tước giấy phép lái xe thì bị xử lý như thế nào?

Căn cứ điểm h khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ…8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:h) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), khoản 1 Điều 62 (đối với xe máy chuyên dùng) của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);…”Như vậy, theo quy định này thì nếu công ty bạn giao xe cho bạn điều khiển nhưng Giấy phép lái xe của bạn đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng thì công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Đình Khôi